आजच्या काळात लोकांच्या गरजा वाढत आहेत, ज्यामुळे ते विविध प्रकारच्या व्यवसाय कल्पना शोधत आहेत. आज आम्ही तुम्हाला एका खास बिझनेस आयडिया (व्यवसाय कसा सुरू करायचा) याबद्दलही सांगणार आहोत. हा व्यवसाय सुरू करून तुम्ही चांगले पैसे कमवू शकता.आजकाल मोत्यांच्या शेतीकडे लोकांचा भर झपाट्याने वाढत आहे. शेती करून अनेक लोक करोडपती झाले आहेत.
चला तर मग जाणून घेऊया हा व्यवसाय कसा सुरू करता येईल. एक तलाव, शिंपले (ज्यापासून मोती तयार केले जातात) आणि प्रशिक्षण, या तीन गोष्टी मोती लागवडीसाठी आवश्यक आहेत. तुम्हाला हवे असल्यास तुम्ही स्वखर्चाने तलाव खोदून घेऊ शकता किंवा सरकारही 50% अनुदान देते, तुम्हीही त्याचा लाभ घेऊ शकता. ऑयस्टर भारतातील अनेक राज्यांमध्ये आढळतात.
दक्षिण भारत आणि बिहारमधील दरभंगाच्या ऑयस्टरचा दर्जा चांगला असला तरी त्याच्या प्रशिक्षणासाठी देशात अनेक संस्था आहेत. त्यांनी मध्य प्रदेशातील होशंगाबाद आणि मुंबई येथून मोती शेतीचे प्रशिक्षण घेतले आहे. प्रथम, ऑयस्टरला जाळीत बांधून 10 ते 15 दिवस तलावामध्ये ठेवले जाते, जेणेकरून ते त्यांच्यानुसार वातावरण तयार करू शकतील, त्यानंतर त्यांना बाहेर काढले जाते आणि सर्जरी केली जाते.
सर्जरी म्हणजे ऑयस्टरच्या आत एक पार्टिकल किंवा साचा घातला जातो. या साच्यावर कोटिंग केल्यावर ऑयस्टरचा थर तयार होतो, जो नंतर मोती बनतो. सर्जरीनंतर, ऑयस्टरवर पुन्हा वैद्यकीय उपचार केले जातात. यानंतर, हे कवच एका छोट्या पेटीत बंद करून तलावात दोरीच्या साहाय्याने लटकवले जाते.
या दरम्यान दररोज कोणते शिंपले जिवंत आहे आणि कोणते मरण पावले हे पाहावे लागेल. जो मरतो त्याला बाहेर काढले जाते. हे काम 15 दिवस रोज करावे लागते. या प्रक्रियेला 8 ते 10 महिने लागतात. यानंतर शिंपल्यातून मोती बाहेर पडू लागतो. एक ऑईस्टर तयार करण्यासाठी 25 ते 35 रुपये खर्च येतो. तर तयारी केल्यावर एका शिंपल्यातून दोन मोती बाहेर पडतात आणि एक मोती किमान 120 रुपयांना विकला जातो.
दर्जा चांगला असेल तर 200 रुपयांपेक्षा जास्त मिळू शकतात. एक एकर तलावात 25 हजार शंख घातल्यास सुमारे 8 लाख रुपये खर्च येतो. असे गृहीत धरा की तयारी करताना काही ऑयस्टर वाया गेले असले तरी ५०% पेक्षा जास्त ऑयस्टर सुरक्षित बाहेर पडतात. यामुळे वर्षाला 30 लाख रुपये सहज कमावता येतात.
महत्वाच्या बातम्या :-
बुली बाई ऍप: नेपाळी युवकाचे मुंबई पोलिसांना खुल्ले आव्हान, म्हणाला, हिम्मत असेल तर अटक करून दाखवा
पंजाबमधील रॅलीपेक्षा पीएम मोदींच्या पुनरागमनाचा भाजपला अधिक फायदा होईल का? जाणून घ्या
‘’कार्यक्रमातील रिकाम्या खुर्च्या पाहिल्यानंतर मोदींनी आपली नौटंकी सुरू केली, ते दिल्लीला परतले’’