राजकारणात कोणी शत्रू नसतो आणि कोणी मित्रही नसतो. आणखी एक गोष्ट सांगितली जाते की राजकारण हा शक्यतांचा खेळ आहे. महाराष्ट्रात सध्या सुरू असलेली राजकीय उलथापालथ पाहता हे पुन्हा एकदा म्हणता येईल. एकनाथ शिंदे (Eknath Shinde) यांनी शिवसेनेशी बंड केल्यानंतर महाराष्ट्रात चर्चा आणि अटकळ सुरूच आहे. महाराष्ट्राचा चाणक्य म्हणवणाऱ्या शरद पवार यांच्याशी खेळ तर होत नाही ना? अशीही चर्चा सुरू आहे.(Eknath Shinde, Politics, Sharad Pawar, Uddhav Thackeray)
शिवसेना पुन्हा एकदा आपल्या तीन दशक जुन्या मित्राच्या जवळ येण्यासाठी अडीच वर्षांचे वैर मागे टाकणार का? भाजपसोबत सरकार स्थापन करण्यासाठी शिवसेनेचा काही मोठा गेमप्लॅन आहे का? असा सर्व अंदाज सोशल मीडियावर लावला जात आहे. हे संपूर्ण राजकारण आणि ताज्या घडामोडी समजून घेऊया…
१- एकनाथ शिंदे यांनी भाजपसोबत युतीची अट घातली
एकनाथ शिंदे यांच्या बंडानंतर त्यांची मनधरणी करण्याचे प्रयत्न सुरू आहेत. त्यांचे मन वळवण्यासाठी शिवसेना नेते मिलिंद नार्वेकर आणि रवी पाठक सुरतला पोहोचले. उद्धव ठाकरे यांच्याशी फोनवरून चर्चा झाली. शिंदे यांनी पक्षात परतण्यासाठी अट ठेवल्याचे सांगण्यात येत आहे. काँग्रेस आणि राष्ट्रवादीचा पाठिंबा सोडून शिवसेना भाजपच्या मदतीने सरकार स्थापन करेल, असे ते म्हणतात. सूत्रांनी दिलेल्या माहितीनुसार, एकनाथ शिंदे आणि त्यांचे निकटवर्तीय अजय आशर आणि रिअल इस्टेट व्यावसायिक भूपाल रामनाथकर हे ईडीच्या रडारवर आहेत.
२- मिलिंद नार्वेकर यांना बंडखोरांना भेटण्याची परवानगी मिळाली
शिवसेना नेते मिलिंद नार्वेकर यांना सुरतच्या हॉटेलमध्ये एकनाथ शिंदे यांना भेटण्याची परवानगी देण्यात आली. तत्पूर्वी, गेटवर तैनात असलेल्या सुरक्षारक्षकांनी त्यांना थांबवले होते. मिलिंद नार्वेकर यांच्यासह १५ महाराष्ट्र पोलीस कर्मचारीही उपस्थित होते. येथून स्पष्ट संकेत मिळत असल्याचे राजकीय विश्लेषकांचे म्हणणे आहे. यापूर्वी कर्नाटकातील सरकार पडण्याच्या वेळी काँग्रेस नेत्यांना बंडखोर आमदारांना भेटूही दिले जात नव्हते.
३- आदित्य ठाकरे यांचा नुकताच अयोध्या दौरा
१५ जून रोजी शिवसेना नेते आणि कॅबिनेट मंत्री आदित्य ठाकरे एका दिवसासाठी अयोध्येत पोहोचले होते. येथे त्यांनी राम लल्ला आणि हनुमान गढीचे दर्शन घेतले. याआधी मुख्यमंत्री उद्धव ठाकरेही सरकारच्या १०० दिवसांसाठी कुटुंबासह अयोध्येला गेले आहेत. यामागे शिवसेनेचे हिंदुत्व अजेंडा कार्डही असल्याचे राजकीय जाणकारांचे म्हणणे आहे. हिंदुत्वाबाबत भाजपने अनेकदा शिवसेनेला घेरले आहे. लाऊडस्पीकर विरोध, हनुमान चालीसा पठण यावरून झालेल्या वादावर आजही हिंदुत्ववादी संघटना शिवसेनेवर प्रश्न उपस्थित करत आहेत.
४- वर्षभरानंतर उद्धव ठाकरे मोदींच्या मंचावर येत आहेत
गेल्या आठवड्यात १४ जून रोजी महाराष्ट्रात पोहोचलेल्या पंतप्रधान नरेंद्र मोदींसोबत मुख्यमंत्री उद्धव ठाकरे यांनी स्टेज शेअर केला. बऱ्याच दिवसांनी दोन्ही नेते एकाच मंचावर दिसले. तेव्हापासून महाराष्ट्राच्या राजकारणात खळबळ उडाली होती. यावेळी पंतप्रधान मोदी आदित्य ठाकरेंच्या खांद्यावर हात ठेवून बराच वेळ बोलत होते. हे चित्र चर्चेचा विषय बनले आणि महाराष्ट्राच्या राजकारणात नव्या शक्यता दिसू लागल्या.
५- शिवसेना आमदारांवर कोणतीही मोठी कारवाई नाही
एमएलसी निवडणुकीत संख्याबळ असूनही महाविकास आघाडी सरकारचे सर्व ६ उमेदवार विजयी होऊ शकले नाहीत. काँग्रेसचा एक उमेदवार पराभूत झाला आणि भाजपचे सर्व उमेदवार विजयी झाले. तेव्हापासून क्रॉस व्होटिंगची चर्चा जोर धरू लागली. दरम्यान, शिवसेना नेते एकनाथ शिंदे काही आमदारांसह सुरतला रवाना झाले.
एकनाथ शिंदे यांच्या या खेळीमुळे महाराष्ट्र सरकार अडचणीत आले असून शिवसेनेच्या मित्रपक्षांमध्ये पेच निर्माण होत आहे. तरीही शिवसेना बंडखोरांवर कठोर कारवाई करत नसल्याने प्रश्न उपस्थित होत आहेत. विधिमंडळ पक्षनेतेपदावरून केवळ एकनाथ शिंदे यांचीच हकालपट्टी करण्यात आली.
महत्वाच्या बातम्या-
SID ने दोन महिन्यांपुर्वीच सरकारला दिली होती एकनाथ शिंदेंच्या बंडखोरीची पुर्वकल्पना, पण
एकनाथ शिंदे यांच्यासोबत आमची सकारात्मक चर्चा झाली असून लवकरच ते स्वगृही परत येतील संजय राऊत
बाळासाहेबांचं हिंदुत्व सोडणार नाही, जय महाराष्ट्र! एकनाथ शिंदेंनी दिले स्वत:च शिवसेना चालवण्याचे संकेत
गुजरातमध्ये जरूर दांडिया खेळा, पण महाराष्ट्रात तलवारीला तलवार भिडेल शिवसेनेचा एकनाथ शिंदें गटाला इशारा