Share

‘चहावाला पंतप्रधान माझ्या दुकानात चहा प्यायला आला’ पप्पू की अडी,चहावाल्याने व्यक्त केला भावना

वाराणसीचे खासदार आणि देशाचे पंतप्रधान नरेंद्र मोदी ( Narendra Modi) बनारस लोकसभा निवडणूक लढवताना प्रसिद्धीच्या झोतात आले कारण त्यांनी त्यांचे बालपण चहा विकण्यात घालवले होते. तेव्हापासून त्यांना ‘चाय वाला पीएम’ असेही संबोधले जात होते आणि आज हा पंतप्रधान आपल्या लोकसभा मतदारसंघातील ‘पप्पू की अड़ी’ या प्रसिद्ध चहाच्या दुकानात पोहोचल्यानंतर सामान्य माणसाप्रमाणे बसून एकदा नव्हे तर तीन वेळा चहा प्याला. ‘पप्पू की अड़ी’ चे मालक वृद्ध विश्वनाथ सिंह यांची प्रकृती ठीक नसल्याने ते दुकानात येऊ शकले नाही.(The Prime Minister came to my shop to drink tea)

एका वृतसंस्थेशी बोलताना त्यांनी सांगितले की, 2019 पासून सुरू असलेली प्रतीक्षा आज संपली आणि त्यांचा आनंद झाला. दुकानात उपस्थित असलेल्या त्यांच्या मुलाच्या म्हणण्यानुसार, त्याला चहाच्या बदल्यात पीएम मोदींचे आशीर्वाद मिळाले आणि केंद्रीय मंत्री धर्मेंद्र प्रधान यांनी चहाचे पैसे दिले. पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी आज शहरातील मालदहिया भागात असलेल्या सरदार वल्लभभाई पटेल यांच्या पुतळ्याला पुष्पहार अर्पण करून दोन दिवसीय निवडणूक दौऱ्याची सुरुवात केली.

यानंतर सुमारे 3 किमीचा रोड शो विश्वनाथ धाम येथे येऊन संपला आणि पीएम मोदींनी बाबा विश्वनाथाची विधिवत पूजा केली. पुढील नियोजित कार्यक्रमानुसार, रोड शो न करता कारमध्ये बसून लंका परिसरात असलेल्या बीएचयू गेट बाहेरील पंडित मदन मोहन मालवीय यांच्या पुतळ्यापाशी पोहोचून पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्या हस्ते पुष्पहार अर्पण करण्यात आला. यानंतर असे काही घडले की सर्वांनाच धक्का बसला.

खरे तर पंतप्रधान नरेंद्र मोदी सोनारपुरा आणि भडैनी परिसर ओलांडताच ते त्यांच्या ताफ्यासह पुढे निघाले. काही वेळातच हा ताफा अस्सी भागात असलेल्या ‘पप्पू चाय की अड़ी’ या प्रसिद्ध चहाच्या दुकानावर थांबला. मग काय, तिथे आधीच उपस्थित असलेले केंद्रीय मंत्री धर्मेंद्र प्रधान यांनी पंतप्रधान नरेंद्र मोदींचे स्वागत केले आणि त्यानंतर पंतप्रधान नरेंद्र मोदी चहाच्या दुकानात पोहोचले आणि तिथे उपस्थित असलेल्या इतर चहावाल्यांसोबत लाकडी टेबलावर बसून सामान्य माणसाप्रमाणे चहा प्याला.

प्रसिद्ध चहाच्या स्टॉलचे नाव विश्वनाथ सिंह ‘पप्पू’ यांच्या नावावरून ठेवण्यात आले आहे. त्यांची प्रकृती खराब असल्यामुळे पप्पू सिंग दुकानात नव्हते, मात्र त्यांची चार मुले दुकानात हजर होती. विश्वनाथ सिंह यांचा मुलगा अशोक सिंह यांनी सांगितले की, पंतप्रधान नरेंद्र मोदी जवळपास 15 मिनिटे त्यांच्या दुकानात होते आणि त्यांनी एक-दोनदा नव्हे तर तीनदा चहा प्यायला. पहिला चहा संपल्यानंतर त्यांनी पुन्हा चहा मागवला आणि तो संपताच त्यांनी तिसरा चहा मागवला.

अशोक सिंह यांनी सांगितले की, 15 मिनिटांत पंतप्रधान नरेंद्र मोदींनी त्यांच्याकडून त्यांच्या दुकानाची माहिती घेतली आणि विश्वनाथ कॉरिडॉरबाबत सर्वांशी चर्चाही केली. त्याचवेळी वृत्तसंस्थेशी खास बातचीत करताना 70 वर्षीय विश्वनाथ सिंह ‘पप्पू’ यांनी दूरध्वनीद्वारे सांगितले की, आज 3 वर्षांची प्रदीर्घ प्रतीक्षा संपली, जेव्हा पंतप्रधान मोदींनी त्यांच्या दुकानात चहा प्यायला.

2019 मध्ये त्यांनी पंतप्रधानांशी भेट झाली होती. वाराणसी येथे आगमन झाल्यावर कॅन्सर हॉस्पिटलच्या उद्घाटनाच्या वेळी हे घडले होते. एका चायवाल्या पंतप्रधानांनी दुसऱ्या चहावालाच्या दुकानात चहा घेतला, ही माझ्यासाठी अभिमानाची आणि आनंदाची बाब असल्याचे त्यांनी सांगितले. प्रकृती अस्वास्थ्यामुळे दुकानात जाऊ शकत नसल्याचे त्यांनी सांगितले. त्यांचा  मुलगा मनोज चहाचे दुकान सांभाळतो.

खरे तर लोक प्रेमाने विश्वनाथ सिंगला पप्पू म्हणतात. म्हणूनच त्याने विश्वनाथच्या नावापुढे पप्पू लावायला सुरुवात केली. मग त्याच्या दुकानाचे नावही पप्पूचेच झाले. ते सांगतात की त्यांचे वडील 1948 मध्ये सैन्यातून रजा घेऊन आले आणि परत गेले नाहीत. शहरातील ऐंशी भागात त्यांनी चहाचे दुकान उघडले. ते सांगतात की 1948-1975 पासून वडिलांनी दुकानाचा ताबा घेतला. त्यानंतर 1975-2011 या काळात त्यांनी दुकानाचा ताबा घेतला. आता तिसरी पिढी दुकान चालवत आहे.

त्यांच्या काळात जॉर्ज फर्नांडिस यांनीही बनारसच्या मीडियासोबत त्यांच्या चहाच्या दुकानावर पत्रकार परिषद घेतली होती. त्यांच्याशिवाय कलराज मिश्रा यांनी स्वतः तीन वेळा दुकानात बसून चहा घेतला आहे. विश्वनाथ सिंह यांनी सांगितले की, मनोज सिन्हा विद्यार्थी जीवनात बीएचयूमध्ये यायचे. डॉक्टर महेंद्रनाथ पांडे हे भदायिनीवरच राहत असत. तोही अनेकदा जाताना चहा प्यायचा. बिहारचे मंत्री लालमणी मिश्राही संध्याकाळी चहा घ्यायला यायचे.

राजकारणातील समाजवादी विचारसरणीचे लोक त्यांच्या चहाच्या दुकानावर येत असत. लेखक काशिनाथ सिंह यांच्या ‘देख तमाशा लकड़ी का’ या पुस्तकात त्यांच्या दुकानाचा विशेष उल्लेख आहे. काशिनाथ सिंह यांनी त्यांच्या चहाच्या स्टॉलवर मोहल्ला अस्सी असे लिहिले होते, ज्यावर चित्रपटही बनला होता. त्यांनी पुढे सांगितले की त्यांचे चहाचे दुकान प्रसिद्ध होण्यामागचे कारण म्हणजे त्यांचा ताजा चहा. एक कप चहा पाहिजे असेल त्रि ते बनवून देतात, तर इतर चहाची दुकाने किटलीमध्ये ठेवून चहा विकतात.

इथे चहा बनवण्याची खास पद्धत त्यांच्या वडिलांनी लष्करातून आणली होती. अनेकांनी कॉपीही केली, पण यश मिळू शकले नाही. त्यांनी सांगितले की, आता तिसरी पिढी चहाचे दुकान चालवत आहे, पण चौथ्या पिढीची आशा नाही. अभ्यास करणाऱ्या मुलांना चहा विकण्यात रस नाही. एका मुलाने त्यांचे जुने चहाचे दुकान चालवावे अशी त्यांची इच्छा आहे. पप्पूने सांगितले की, केजरीवाल, त्यांची संपूर्ण टीम त्यांच्या चहाच्या दुकानात येऊन चहा प्यायची. रोड शो दरम्यान राहुल गांधींनी त्यांच्या दुकानात चहाही घेतला होता. एकदा मोदीजींनी त्यांच्या रोड शो दरम्यान त्यांच्या दुकानात थांबून चहा प्यावा, अशी त्यांची इच्छा होती, आता त्यांची ही इच्छा पूर्ण झाली आहे.

BHUच्या 7 दशकांहून अधिक जुन्या पप्पू चहाच्या गराड्यावर प्राध्यापक, पत्रकार, लेखक, कवी, विद्यार्थी, साहित्यिक आणि एक सामान्य माणूसही चहाचे घोट घेत वाद घालताना दिसतील. याबाबत अधिक माहिती देताना बीएचयूचे प्रोफेसर रामग्य शशिधर म्हणाले की, ‘पप्पू की अड़ी’ ही पूर्व उत्तर प्रदेश आणि बिहारची संसद आहे. इथे विचारांची लोकशाही आहे. अधिकाधिक बुद्धीजीवी या अड़ीवर बसतात. याच मुद्द्यावर काशिनाथ सिंह यांनी काशी का अस्सी लिहिली आणि मोहल्ला अस्सी हा चित्रपटही तयार झाला.

कोलकात्यात याला अड़ियों को अड्डा असे म्हणतात. गावात ज्या पद्धतीने चौपाल बसवले जायचे, त्याचे विकसित स्वरूप अढळ आहे. याच मुद्द्यावर लक्ष केंद्रित करून सुदामा पांडे यांनी ‘संसद से सड़क’ हे पुस्तक लिहिले. बीएचयूचे आणखी एक प्राध्यापक देवव्रत चौबे म्हणतात की, ‘पप्पूच्या आडी’वर सपा आणि भाजपचे लोक यायचे. राजकीय व्यतिरिक्त संगीतकार, लेखक, साहित्यिकही येथे येतात. त्याचवेळी ज्येष्ठ पत्रकार ब्रिजेश सांगतात की, त्याचे वडील पप्पूच्या अडीवर चहा प्यायला यायचे आणि येथील वाद पाहण्यासाठी ते उत्सुक असायचे.

त्यावेळी समाजक्रांतीचे जनक येथे येत असत. ‘पप्पू की अड़ी’वर चहा बनवण्याच्या वेगळ्या शैलीसोबत, प्रेम आणि बनारसचा रस मिसळतो आणि त्याच वेळी कल्पनांची क्रांती घडते. तेही जिद्दी माणुसकीचे उदाहरण आहे. दुसरीकडे, बीएचयूचा एक संशोधन विद्यार्थी आणि सामाजिक कार्यकर्ता मनीष म्हणतो की, इतर अडीवर मुद्द्यांशी मनभेद होतात तर या मुद्द्यावर मतभिन्नता आहे. तुम्हाला काही शिकायचे असेल तर तुम्ही ते या अडीवर मोफत शिकू शकता.

महत्वाच्या बातम्या-
सुपरहिट!झुंडने चित्रपटगृहात घातलाय धुमाकूळ, पहिल्याच दिवशी कमावले तब्बल एवढे कोटी
मृत्यूपूर्वी शेन वॉर्न ज्या बेटावर गेला होता त्याचे रहस्य काय? एकांतवासासाठी लोक जातात या ठिकाणी
करोडोंच्या संपत्तीची मालकिन आहे श्रद्धा कपूर, महिन्याची कमाई एकून तोंडात बोटं घालाल
रशियाने १५ वर्षांत सर्वोत्तम सैन्य कसं उभारलं? ज्याला घाबरून अमेरिकासुद्धा थरथर कापतीय; जाणून घ्या..

राजकारण लेख

Join WhatsApp

Join Now