आमिर खान, आयशा जुल्का, दीपक तिजोरी आणि पूजा बेदी स्टारर ‘जो जीता वही सिकंदर‘ हा चित्रपट 30 वर्षांपूर्वी आला होता. हा चित्रपट ब्लॉकबस्टर ठरला आणि चित्रपटाला चांगला प्रतिसाद मिळाला. प्रेम, मैत्री, दुष्मनी अशा भावना डोळ्यासमोर ठेवून अनेक चित्रपट बनवणाऱ्या मन्सूर खानच्या काही मोजक्या हिंदी चित्रपटांपैकी हा एक होता.(the-actor-was-also-rejected-for-a-side-role-in-jo-jeeta-wahi-sikandar)
रिलीज होऊन बराच काळ लोटल्यानंतरही हा चित्रपट आपल्या आठवणींमध्ये आहे, पण या चित्रपटासाठी खिलाडी कुमार म्हणजेच अक्षय कुमारनेही(Akshay Kumar) ऑडिशन दिले होते हे तुम्हाला माहीत नसेल. विशेष म्हणजे या चित्रपटात आमिर खान मुख्य भूमिकेत होता आणि अक्षय कुमारने शेखर मल्होत्रासाठी साइड हिरो म्हणजेच दीपक तिजोरीसाठी ऑडिशन दिले होते.
अक्षय कुमारला ही भूमिका मिळाली नाही आणि ऑडिशनदरम्यान(Audition) त्याला नकाराचा सामना करावा लागला. नंतर मिड-डेशी बोलताना अक्षय कुमार म्हणाला, “दीपक तिजोरीच्या भूमिकेसाठी मी माझी स्क्रीन टेस्ट दिली आणि त्यांना मी आवडलो नाही. साहजिकच मी मूर्ख होतो, म्हणून त्यांनी मला काढून टाकले.”
त्यावेळी अक्षय कुमार इंडस्ट्रीत नवीन होता. त्याने 1991 मध्ये ‘सौगंध’ या चित्रपटाद्वारे बॉलिवूडमध्ये पदार्पण केले, ज्यामध्ये त्याने मुख्य भूमिका केली होती. ऑडिशननंतर मिलिंद सोमणला(Milind Soman) ही भूमिका मिळाली. चित्रपटाचे 75 टक्के चित्रीकरणही त्याच्यासोबत झाले होते, पण नंतर त्याला काढून टाकण्यात आले आणि दीपक तिजोरीला शेखर मल्होत्राच्या भूमिकेसाठी घेण्यात आले.
नुकतेच जो जीता वही सिकंदरचे दिग्दर्शक मन्सूर खान(Mansoor Khan) यांनी याबद्दल स्पष्टीकरण देताना सांगितले की, मी अक्षय कुमारला मूर्ख म्हटले नाही, परंतु स्क्रीन टेस्टमध्ये तो लाकडासारखा मजबूत आढळला, तसे त्याची बॉडीही उत्तम आहे.