Share

राष्ट्रपती निवडणुकीत हारलेली बाजी जिंकण्यासाठी सोनिया सोडणार ‘हे’ ब्रम्हास्त्र, वाचा काँग्रेसची रणनीती

soniya gandhi

राष्ट्रपतीपदाची निवडणूक जाहीर होताच सत्ताधारी पक्षासह विरोधकही सक्रिय झाले आहेत. सत्ताधारी एनडीएच्या उमेदवाराला आव्हान देण्यासाठी विरोधकांनी गुणवत्तेला सुरुवात केली आहे. त्याचे नेतृत्व काँग्रेस अध्यक्षा सोनिया गांधी(Soniya Gandhi) करत आहेत.(sonia-will-leave-he-bramhastra-to-win-the-losing-election-in-the-presidential-election)

त्यांनी मार्क्सवादी कम्युनिस्ट पक्षाचे (CPM) प्रमुख सीताराम येचुरी, राष्ट्रवादीचे अध्यक्ष शरद पवार आणि तृणमूल काँग्रेसच्या (TMC) प्रमुख ममता बॅनर्जी यांना या विषयावर चर्चा करण्यासाठी बोलावले आहे. सोनिया गांधी यांना सध्या कोविडची लागण झाली आहे.

त्यामुळे त्यांनी समविचारी पक्षांशी सल्लामसलत करण्याची जबाबदारी राज्यसभेतील विरोधी पक्षनेते मल्लिकार्जुन खरगे(Mallikarjun kharge) यांच्यावर सोपवली आहे. काँग्रेससमोर सध्या दुहेरी आव्हान आहे. प्रथम, त्याचा राजकीय पाया संकुचित झाला आहे.

दुसरे, अनेक भाजपविरोधी पक्षही काँग्रेसचे नेतृत्व स्वीकारण्यास तयार नाहीत. दरम्यान, खरगे यांनी यापूर्वीच पवार यांची भेट घेतली आहे. आता ते डीएमके आणि टीएमसी नेत्यांना भेटणार असल्याचे त्यांनी सांगितले आहे. त्यानंतर सर्व पक्षांची संयुक्त बैठक बोलावण्यात येणार आहे.

यामध्ये शेवटच्या नावाबाबत सर्वसाधारण मत तयार केले जाईल. याप्रकरणी भाजपविरोधी पॅनलला प्रामुख्याने तीन पक्षांचे मत जाणून घ्यायचे आहे. यामध्ये VSRCP, BJD आणि TRS यांचा समावेश आहे. काही दिवसांत बैठक बोलावण्यात येईल, असे एका ज्येष्ठ विरोधी पक्षनेत्याने सांगितले.

राष्ट्रपतीपदाची निवडणूक अशा वेळी होत आहे, जेव्हा काँग्रेस अनेक अर्थाने कमकुवत आहे. राजकीयदृष्ट्या त्यांची स्थिती क्षीण आहे. याशिवाय नवे भाजपविरोधी(BJP) पक्ष उदयास आले आहेत. त्यांचा सूर काँग्रेसशीही जुळत नाही. टीआरएससारखे पक्ष त्यापैकीच एक आहेत. अशा स्थितीत काँग्रेसच्या संवादकांना जोरदार हालचाल करावी लागणार आहे.

खरगे यांनी अनेक विरोधी पक्षांच्या नेत्यांनाही चर्चेसाठी बोलावले आहे. सीपीआयचे बिनय विश्वम यांनी सांगितले की, उमेदवाराची व्यक्तिरेखा धर्मनिरपेक्ष आणि पुरोगामी असावी, असे त्यांनी काँग्रेसच्या(Congress) ज्येष्ठ नेत्याला सांगितले आहे. या मुद्द्यावर सोनिया गांधी आणि काँग्रेसची भूमिकाही सारखीच असल्याचे विश्वम म्हणाले.

सूत्रांनी दिलेल्या माहितीनुसार, काही गैर-काँग्रेस नेते बीजेडी, वायएसआरसीपी आणि टीआरएसशी संपर्क साधतील. या माध्यमातून या विषयावर त्यांचे मत जाणून घेण्याचा प्रयत्न केला जाणार आहे. त्यांनी भाजपच्या विरोधात मतदान करण्याची तयारी दर्शवली, तर ही निवडणूक चुरशीची होईल.

याउलट यापैकी कोणीही भाजपच्या बाजूने मतदान करायचे ठरवले, तर आव्हानाची किंमत राहणार नाही. पक्षासमोर अनेक आव्हाने आहेत, हे काँग्रेसचे नेतेही मान्य करतात. यामुळेच बीजेडी, वायएसआरसीपी आणि टीआरएस यांसारख्या पक्षांशी वाटाघाटी करण्यात बिगर काँग्रेस नेत्यांची महत्त्वाची भूमिका असेल.

यात पवार आणि बॅनर्जी खूप मोठी भूमिका बजावू शकतात. बीजेडी(BJD) आणि वायएसआरसीपीचे मन वळवणे कठीण आहे. पण, काँग्रेससोबत मतभेद असूनही टीआरएसला विरोधकांसोबत मतदान करण्यासाठी राजी केले जाऊ शकते, असे अनेकांचे मत आहे.

ताज्या बातम्या राजकारण

Join WhatsApp

Join Now