Share

‘या’ पाच कारणांमुळे बिघडला प्रशांत किशोर यांचा काँग्रेसमध्ये प्रवेश करण्याचा खेळ, वाचा सविस्तर..

प्रशांत किशोर काँग्रेस प्रवेशासाठी आसुसले होते. मात्र सलग दुस-यांदा त्यांचे शब्द अधिकच बिघडले. सोनिया गांधींसोबत त्यांच्या पाठोपाठ भेटीगाठी सुरू होत्या. हायकमांड त्यांच्याबाबत खूप गंभीर असल्याचे दिसून आले. काँग्रेसने पीकेला दिलेली ऑफर त्यांना आवडली नाही तसेच पीकेची कंपनी आय-पीएसीचे कामकाज दिग्गज नेत्यांना खटकत होते.(prashant-kishors-entry-into-congress-was-blocked-due-to-these-five-reasons)

मात्र, दोघांमध्ये करार न होण्यामागे इतरही कारणे होती. काँग्रेसमध्ये सामील झाल्यानंतर त्यांनी थेट सोनिया गांधींकडे(Sonia Gandhi) तक्रार करावी अशी पीकेची इच्छा होती. दिग्गज आणि जुन्या नेत्यांना हे मान्य नव्हते. काँग्रेसने पीके यांना एम्पॉर्ड ग्रुपमध्ये सामील होऊन काम करण्याची ऑफर दिली होती, जी प्रशांतने फेटाळली होती. प्रशांत यांना गटाचे अध्यक्ष बनवायचे होते, ते सोनियांनी नाकारले.

काँग्रेसने पक्षात प्रवेश केल्यानंतर पीके यांना सर्व पक्षांशी मैत्री संपवावी लागेल, अशी अट घातली. ही अट निवडणूक रणनीतीकारांना अजिबात आवडली नाही. PK च्या I-PAC कंपनीने अनेक पक्षांसोबत काम केले आहे. कंपनीच्या नावाखाली पीके आपले राजकीय हित साधत असल्याचे काँग्रेसला वाटले.

बंगालच्या निवडणुकीनंतर पीकेने या कंपनीशी संबंध तोडण्याची घोषणा केली होती. मात्र ती केवळ जुमलेबाजी होती, असे काँग्रेसला वाटते. पीके पडद्यामागे स्वतःची कंपनी चालवत आहे. दोन्ही पक्षांमध्ये सहमती न होण्यामागे हे एक महत्त्वाचे कारण मानले जात आहे.

पीके(PK) यांना काँग्रेसमध्ये प्रवेश केल्यानंतर संघटनेत बदल करण्याचे काम करायचे होते. काँग्रेसमधील महत्त्वाच्या पदांसाठी कालमर्यादा निश्चित करावी, अशी सूचना त्यांनी केली होती. पण त्यांचा हा फॉर्म्युला अमलात आणला असता, तर गांधी घराणेही त्याच्या आड आले असते. त्याच्या जवळच्या मित्रांनाही दोष दिला जायचा.

त्यांच्यात प्रवेश न होण्यामागे एक खास कारण म्हणजे काँग्रेसच्या जुन्या नेत्यांचा स्वतःचा दरारा आहे. ते इतर कोणत्याही व्यक्तीला त्यात प्रवेश देऊ इच्छित नाहीत. पीके यांनी सोनिया गांधींच्या जवळ येऊन काही निकाल दिला असता तर या सर्वांना घरी बसावे लागले असते. त्यामुळे या लोकांनी पीकेच्या प्रवेशाला विरोध केला नाही, तर पीकेला नकार द्यावा लागेल अशा अटी टाकल्या.

काँग्रेस अध्यक्षा सोनिया गांधी यांनी प्रशांतचे(Prashant kishor) सादरीकरण एके अँटनी, मुकुल वासनिक, केसी वेणुगोपाल, रणदीप सुरजेवाला, अंबिका सोनी, दिग्विजय सिंग आणि प्रियंका गांधी यांच्याकडे सोपवले होते. सूत्रांनी दिलेल्या माहितीनुसार, प्रियांका गांधी आणि अंबिका सोनी यांनी पीकेच्या सर्व सूचना मान्य केल्या. प्रशांत किशोर यांचा काँग्रेसमध्ये प्रवेश होण्याची ही पहिलीच वेळ नाही. यापूर्वी, ऑक्टोबर 2021 मध्ये पीके काँग्रेसमध्ये सामील होणार असल्याची चर्चा होती, परंतु त्यावेळी G23 नेत्यांनी या समावेशावर प्रश्नचिन्ह उपस्थित केले होते.

ताज्या बातम्या राजकारण

Join WhatsApp

Join Now