Share

आजच्या निवडणूक निकालाने भाजपची उलटी गिनती सुरू झालीय, आता केंद्रातही परीवर्तन अटळ

rahul gandhi modi

गुजरात विधानसभा निवडणुकीत भारतीय जनता पक्षाने 2022 मध्ये मोठा विजय मिळवला आहे. भाजपच्या विजयाबाबत राष्ट्रवादी काँग्रेस आणि काँग्रेसने मोठे विधान केले आहे. राष्ट्रवादी काँग्रेस आणि काँग्रेसचे म्हणणे आहे की गुजरात विधानसभा निवडणुकीचे निकाल ‘अंदाज एकतर्फी’ आहेत, परंतु हिमाचल प्रदेश आणि दिल्ली महापालिका निवडणुकीचे निकाल ‘राजकीय बदलाचे संकेत’ आहेत.

गुजरातच्या निकालाबाबत कोणाच्याही मनात शंका नाही, असे राष्ट्रवादीचे अध्यक्ष शरद पवार म्हणाले. एका विशिष्ट राज्याच्या बाजूने निर्णय घेतले जातात, हे साध्य करण्यासाठी देशाची सर्व शक्ती वापरली गेली आणि त्यासाठी अनेक विकास प्रकल्पांना बगल देण्याचाही प्रयत्न झाला.

काँग्रेस नेते नाना पटोले म्हणाले की, गुजरात वगळता इतर निवडणुकांचे निकाल समाधानकारक आहेत, विशेषतः हिमाचल प्रदेशचे. हिमाचल प्रदेशमध्ये जेपी नड्डा यांच्या गृहराज्यात काँग्रेसने सत्ताधारी भाजपची हकालपट्टी केली आहे. ‘मोदींना पर्याय नाही’ हा दावाही त्यांनी खोडून काढला.

ते म्हणाले की, दिल्ली एमसीडीमध्ये 15 वर्षे सत्तेत असलेल्या भाजपलाही हटवण्यात आले आहे. तर राजस्थान आणि छत्तीसगड पोटनिवडणुकीत काँग्रेसचे उमेदवार विजयी झाले आहेत. हिमाचल प्रदेश आणि दिल्ली महापालिका निवडणुकीचे निकाल ‘राजकीय बदलाचे संकेत’ आहेत. तसेच देशातील विविध राज्यांतील सगळ्या पोटनिवडणूकांमध्येही भाजपचा पराभव झाला आहे.

याचा अर्थ राजकीय बदल सुरू झाला आहे, असे शरद पवार म्हणाले. लोकांना आज बदल हवा आहे आणि ती प्रक्रिया सुरू झाली आहे. महाराष्ट्राचा संदर्भ देत पवार म्हणाले की, राज्यात पोकळी निर्माण झाली असून जनतेला ‘पर्यायी’ सरकार देण्याची ताकद राष्ट्रवादी काँग्रेसमध्ये आहे, त्यासाठी पक्षाला कठोर परिश्रम करावे लागतील.

हिमाचल प्रदेश आणि राज्याच्या पोटनिवडणुकांचे निकाल हे भारतीय राजकारणाला महत्त्वाचे वळण देणारे ठरणार असल्याचे निवडणूक निकाल बदलाचे लक्षण असल्याचे पटोले म्हणाले. पुढे म्हणाले की भाजपने ईडी, सीबीआयसह सर्व केंद्रीय संस्थांचा गैरवापर केला आहे.

पंतप्रधान नरेंद्र मोदी आणि इतरांना महिनाभर गुजरातमध्ये प्रचार करावा लागला, तरीही नड्डा यांच्या बालेकिल्ला हिमाचलमध्ये भाजपचा दारूण पराभव झाला. ‘मोदींना पर्याय नाही’ हा दावाही त्यांनी खोडून काढला. ते म्हणाले की, काँग्रेस अध्यक्ष मल्लिकार्जुन खरगे, सोनिया गांधी, राहुल गांधी आणि प्रियंका गांधी यांच्या नेतृत्वावर जनतेने विश्वास दाखवल्याचे गुरुवारी आलेल्या निकालावरून स्पष्ट झाले आहे.

वस्तुस्थिती अशी आहे की लोक भाजपच्या द्वेषाच्या राजकारणाला कंटाळले आहेत, ढासळती अर्थव्यवस्था, वाढती महागाई, वाढती बेरोजगारी आणि इतर प्रमुख समस्या. आता देश बदलण्यासाठी विरोधकांची प्रगती कोणतीही शक्ती रोखू शकत नाही. असेही पटोले म्हणाले.

भारतीय जनता पक्ष गुजरातमध्ये मोठ्या विजयाकडे वाटचाल करत आहे. राज्यात भाजपला दीडशेहून अधिक जागा मिळतील, असे आतापर्यंतच्या आकडेवारीवरून स्पष्ट झाले आहे. पक्ष अस्तित्वात आल्यानंतर गुजरातमधील भाजपचा हा सर्वात मोठा विजय आहे.

महत्वाच्या बातम्या
पंतप्रधान मोदींचा सल्ला! फक्त 20 हजारात सुरू करा हा व्यवसाय अन् कमवा दरमहा 4 लाखांचा नफा
हिमाचलमध्ये भाजपचा सुपडा साफ; काँग्रेसने इतक्या जागा जिंकल्या की घोडेबाजाराची संधीच ठेवली नाही
भाजपची दिल्लीतील १५ वर्षांची सत्ता उलथवत केजरीवालांनी उडवला मोदी शहांचा धुव्वा

ताज्या बातम्या राजकारण

Join WhatsApp

Join Now