काँग्रेसला राजस्थानमधून मोठा विजय मिळाला आहे. राजस्थानमध्ये राज्यसभा निवडणुकीत काँग्रेसचे ३ उमेदवार विजयी झाले आहेत. काँग्रेसचे उमेदवार रणदीप सुरजेवाला यांना ४३ मत मिळाली. तर मुकूल वासनिक यांना ४२ आणि प्रमोद तिवारी यांना ४१ मतं मिळाली आहेत.
तर येथे भाजपचा एक उमेदवार विजयी झाला आहे. शुक्रवारी राज्यसभा निवडणुकीसाठी सर्व 200 आमदारांनी मतदान केले. काँग्रेसने तीन जागांसाठी मुकुल वासनिक, प्रमोद तिवारी आणि रणदीप सुरजेवाला यांना उमेदवारी दिली होती, या तिन्ही जागा जिंकल्या आहेत.
भारतीय जनता पक्षाने माजी मंत्री घनश्याम तिवारी यांना अधिकृत उमेदवार केले, ते विजयी झाले. जरी त्या अपक्ष उमेदवार सुभाष चंद्रा यांना अतिरिक्त मतांनी पाठिंबा देत होत्या. विधानसभेतील विरोधी पक्षनेते गुलाबचंद कटारिया यांनी एका आमदाराने क्रॉस व्होटिंग केल्याची कबुली दिली आहे.
केवळ एक जागा जिंकण्यासाठी बहुमत असताना दोन जागा कशा जिंकता येतील, असे कटारिया म्हणाले. तसेच म्हणाले, आम्ही काहीही गमावले नाही, आमदाराच्या क्रॉस व्होटिंगचा प्रश्न आहे, पक्ष व्हिपच्या उल्लंघनावर कारवाई करेल. यापूर्वी मुख्यमंत्री अशोक गेहलोत यांनी तीन जागांवर काँग्रेसचा सहज विजय होईल, असा विश्वास व्यक्त केला होता.
राजस्थानमधील तीन राज्यसभेच्या जागांवर काँग्रेसचा विजय हा लोकशाहीचा विजय असल्याचे गेहलोत म्हणाले. मी तिन्ही नवनिर्वाचित खासदार श्री प्रमोद तिवारी, श्री मुकुल वासनिक आणि श्री रणदीप सुरजेवाला यांचे अभिनंदन करतो. मला खात्री आहे की तिन्ही खासदार दिल्लीत राजस्थानच्या हक्कांची जोरदार वकिली करू शकतील.
तीनही जागांसाठी काँग्रेसकडे आवश्यक बहुमत असल्याचे सुरुवातीपासूनच स्पष्ट झाले होते. मात्र भाजपने अपक्षांना उभे करून घोडेबाजाराचा प्रयत्न केला. आमच्या आमदारांच्या एकजुटीने या प्रयत्नाला चोख प्रत्युत्तर दिले आहे. 2023 च्या विधानसभा निवडणुकीतही भाजपला अशाच पराभवाला सामोरे जावे लागणार आहे, असे गेहलोत म्हणाले.