Share

भगतसिंग यांचा जन्म पाकिस्तानात झाला, मग खटकर कलान त्यांचे मूळ गाव कसे झाले?

पंजाब विधानसभा निवडणुकीतील ऐतिहासिक विजयानंतर आम आदमी पक्षाने राज्यात सरकार स्थापन करण्यासाठी सर्व तयारी केली आहे. आप नेते भगवंत मान यांनी बुधवारी, 16 मार्च रोजी पंजाबचे नवे मुख्यमंत्री म्हणून शपथ घेतली. त्यांचा शपथविधी सोहळा गव्हर्नर हाऊस किंवा चंदीगडमध्ये नसून नवांशहर जिल्ह्यातील खटकर कलान गावात झाला. यातील विशेष बाब म्हणजे खातकर कलां हे शहीद भगतसिंग यांचे वडिलोपार्जित गाव आहे. शपथविधीदरम्यान पंजाबी भाषेतील भाषणात मान यांनी भगतसिंग यांच्यावरही अनेकदा चर्चा केली.(Bhagat Singh was born in Pakistan)

भगवंत मान म्हणाले की, भगतसिंग यांनी जी लढाई लढली तीच लढाई आम आदमी पार्टीही लढत आहे. स्वातंत्र्यानंतर भारत कसा असेल याची चिंता भगतसिंगांना वाटत होती. त्यांच्या स्वप्नांचा भारत आपल्याला घडवायचा आहे. आम्ही दिल्लीप्रमाणेच येथे शाळा आणि रुग्णालये बांधू.

Bhagwant Mann's Oath Taking Ceremony

भगतसिंग यांना भारत आणि पाकिस्तान या दोन्ही देशांत समान प्रेम आणि आदर आहे. वयाच्या अवघ्या 23 व्या वर्षी स्वातंत्र्यलढ्यात शहीद झालेले भगतसिंग तरुणांमध्ये आणि प्रत्येक विचारसरणीच्या लोकांमध्ये लोकप्रिय आहेत. मात्र, या गावात भगवंत मान यांच्या शपथविधीची घोषणा झाल्यानंतर चर्चा होऊ लागली की, भगतसिंग यांचे गाव पाकिस्तानात आहे, तर ‘आप’चे नेते कोणत्या गावाबद्दल बोलत आहेत. लोकांनी गुगलवर खटकर कलां गाव शोधायला सुरुवात केली. सत्य काय आहे, आम्ही तुम्हाला सांगतो.

स्वातंत्र्य चळवळीत शहीद झालेले भगतसिंग यांचा जन्म 28 सप्टेंबर 1907 रोजी पाकिस्तान (खरेतर अविभाजित भारत) येथील लायलपूर येथील बंगा गावात झाला. त्यांचे मूळ गाव पंजाबचे खटकर कलान असले तरी भगतसिंग या गावात कधीच राहत नव्हते. त्यांनी लाहोरमधील डीएव्ही हायस्कूल आणि नॅशनल कॉलेजमध्येही शिक्षण घेतले. त्यांच्या वडिलांचे नाव सरदार किशन सिंह आणि आईचे नाव विद्यावती होते. फादर किशनसिंग यांचा जन्म याच खटकर कलान गावात झाला. 1900 मध्ये भगतसिंग यांचे आजोबा सरदार अर्जुन सिंग हे खटकर कलान येथून लायलपूर येथील बांग येथे गेले होते.

इतिहास विषयाचे लेखक अशोक कुमार पांडे यांनी एका व्हिडिओच्या माध्यमातून ही बाब सविस्तरपणे सांगितली आहे. त्यांच्या मते, अर्जुनसिंगच्या गावाला प्लेगचा फटका बसला होता. त्यानंतर ब्रिटिशांनी तेथील सर्व घरे पाडण्याची चर्चा केली होती. मात्र अर्जुन सिंह यांनी घर पाडण्याऐवजी लोकांना बाहेर काढण्याची विनंती केली. त्याच वेळी, 1900 मध्ये, इंग्रजांनी जंगली भागात मानवांना स्थायिक करण्याची योजना आणली. त्याअंतर्गत तेथून जाणाऱ्यांना 25 एकर जमीन देण्याची चर्चा होती. या योजनेअंतर्गत सरदार अर्जुनसिंग लायलपूर (आताचे पाकिस्तान) येथे गेले. तेथे त्यांना बांगा गावात 25 एकर जमीन देण्यात आली. त्यानंतर ते तेथे राहू लागले.

अशोक कुमार पांडे पुढे म्हणतात, त्याचे कुटुंब लायलपूरला गेले, पण त्यांनी कधीच खतकर कलान सोडले नाही. भगतसिंग शहीद झाल्यानंतर त्यांचे आई-वडील खत कलान येथे परत येतात. फाळणीच्या वेळी त्यांची आई खातकर काॅलनमध्ये होती. फाळणीनंतर त्यांच्या कुटुंबातील इतर सदस्यही या गावात आले. यावरून हे भगतसिंग यांचे वडिलोपार्जित गाव असल्याचे स्पष्ट झाले आहे. भगतसिंग यांना त्यांच्या जन्मस्थानी पाकिस्तानातही स्मरण केले जाते.

भगतसिंग यांची आई विद्यावती त्यांच्या शेवटच्या काळापर्यंत या घरात राहिल्या. खटकर कलान गावात भगतसिंग यांच्या नावाने एक संग्रहालय बांधण्यात आले असून, तेथे त्यांच्याशी संबंधित वस्तू ठेवण्यात आल्या आहेत. त्यांच्या या वडिलोपार्जित घराला स्मारक बनवण्यात आले असून, त्याची देखभाल पुरातत्व विभाग आणि नवांशहर प्रशासन करत आहे. नवांशहरला शहीद भगतसिंग नगर जिल्हा म्हणूनही ओळखले जाते.

महत्वाच्या बातम्या-
विमानतळावर IPS अधिकाऱ्याच्या बॅगेतून निघाल्या वाटाण्याच्या शेंगा; लोकं म्हणाले, वाटाणा स्मगलिंग सुरू आहे
हरभजन सिंह होणार AAP चा राज्यसभा उमेदवार, सांभाळू शकतो मोठी जबाबदारी
आकाश को कोई सीमा नहीं, सिद्धू के पास अब कोई काम नही, अभिनेत्याने उडवली खिल्ली
नवजात मुलीसाठी लेडी डॉक्टर बनली देवदूत, तब्बल सात मिनीटं तोंडाने श्वास देऊन वाचवला जीव

ताज्या बातम्या राजकारण

Join WhatsApp

Join Now