सर्वात वाईट परिस्थिती युक्रेनमध्ये अडकलेल्या विद्यार्थ्यांची आहे जे रोमानिया सीमेवर जमले आहेत. ते घरी कधी जाऊ शकतील हे माहीत नाही आणि सीमेवर रात्र काढण्याची व्यवस्था नाही, खाण्यापिण्याची व्यवस्था नाही. सर्वात दुर्दैवी बाब म्हणजे सीमेच्या आजूबाजूच्या रेस्टॉरंट्सनी ‘नो इंडियन्स अलाउड’ असा बोर्ड लावला आहे.(6000-indian-students-stranded-on-romanian-border-no-indians-allowed-board)
झाशीचे रहिवासी असलेले डॉ. एसएस सिंग(Dr. SS Singh), सध्या महोबा येथील एका राज्य महाविद्यालयात प्राचार्य आहेत, त्यांचा मुलगा ऑल युक्रेनमध्ये वैद्यकीय विद्यार्थी आहे. इतर हजारो मुलांप्रमाणे तोही रोमानियाच्या सीमेवर अडकला आहे. अखिलने संवादात सांगितले की, त्याच्या जवळपास 150 विद्यार्थ्यांचा एक गट बसमधून रात्रभर प्रवास करून रोमानियाला पोहोचला.
सीमेपर्यंतचा सुमारे 10 किमीचा प्रवास या लोकांनी पायी चालवला. येथे सकाळी सात वाजता सीमा उघडली, फक्त 60-70 मुलांना आत आणण्यात आले आणि पुन्हा सीमा बंद करण्यात आली. सायंकाळी चार-पाच वाजता ते पुन्हा उघडेल, असे सांगण्यात आले. सर्वात मोठी अडचण ही आहे की किती मुले सीमा ओलांडली जातील याचे कोणतेही रोस्टर किंवा वेळापत्रक नाही. आताही सुमारे सहा हजार मुले अडकली आहेत.
अखिलने सांगितले की, या लोकांकडे खाण्यासाठी बिस्किटे किंवा काही पॅकबंद फूडची व्यवस्था आहे, पण जेवणाची व्यवस्था नाही. सर्वात वाईट गोष्ट म्हणजे एखाद्या भारतीयाला तिथल्या रेस्टॉरंटमध्ये जेवायचे असेल तर त्याचे स्वागत ‘नो इंडियन्स अलाउड’ असा फलक लावून केले जात आहे.
रोमानियामध्ये दिवसाचे तापमान 2-3 अंश असते आणि रात्री ते उणेपर्यंत पोहोचते. अशा परिस्थितीत सीमेवर तंबू वगैरेची व्यवस्था नाही किंवा मुले रात्र घालवू शकतील असे कोणतेही शेल्टर होम नाही. थंडीच्या रात्री मोकळ्या आकाशाखाली राहण्याशिवाय त्यांच्याकडे पर्याय नाही.
याशिवाय अखिलने सांगितले की, या लोकांना खाण्यासाठी बिस्किटांची किंवा काही पॅकबंद खाद्यपदार्थांची व्यवस्था आहे पण जेवणाची व्यवस्था नाही. सर्वात वाईट गोष्ट म्हणजे एखाद्या भारतीयाला तिथल्या रेस्टॉरंटमध्ये जेवायचे असेल तर त्याचे स्वागत ‘नो इंडियन्स अलाउड'(No Indians allowed) असा फलक लावून केले जात आहे.